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i) Tafsiri ya Maneno. 

1) Chama: Chama cha Akiba na Mikopo cha TRA au TRA SACCOS LTD 

2) Rambirambi: Malipo yanayolipwa kwa mhusika kama mkono wa pole kwa msiba 

wa mwanachama au mtegemezi wa mwanachama kama ilivyoainishwa katika sera 

hii. 

3)  Mhusika: Ni mtu atakaye ainishwa kwenye taarifa ya kifo kama mpokeaji wa 

malipo ya rambirambi 

4) Mtegemezi: Ni mtu ambaye kifo chake kitapelekea Chama kutoa malipo ya 

rambirambi kwa mhusika. 

5) Kitambulisho rasmi: Ni kivuli cha kitambulisho cha Taifa au cha Mpiga kura au 

Leseni ya udereva pamoja na kibali cha mazishi au cheti cha kifo au taarifa ya kifo 

kutoka serikali za mtaa pamoja na: (i) Cheti cha kuzaliwa cha Mwanachama ikiwa 

aliyefariki ni mzazi wa mwanachama (ii) Cheti cha kuzaliwa cha mwenza wa 

mwanachama na cheti cha ndoa ikiwa aliyefariki ni mkwe wa Mwanachana (iii) 

Cheti cha ndoa ikiwa aliyefariki ni mwenza wa mwanachama (iv) Cheti cha 

Kuzaliwa cha mtoto ikiwa aliyefariki ni mtoto wa mwanachama. 

6) Njia rasmi ya mawsiliano: Anuani ya barua pepe ya Chama ambayo ni 

info@trasaccos.co.tz 

7) Mwanachama: Mtu mwenye sifa kama ilivyo ainishwa kwenye kifungu namba 13 

cha Masharti ya Chama. 

8) Sera: Sera ya rambirambi 

9) Meneja:  Mtendaji Mkuu wa Chama 
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SEHEMU YA KWANZA 

UTANGULIZI 

TRA SACCOS LTD ni Asasi ndogo ya fedha iliyoanzishwa na wafanyakazi wa 

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) kwa lengo la kuwahudumia wanachama wake 

kwa kuwapatia huduma mbalimbali za kifedha ili kukidhi mahitaji ya kiuchumi, kijamii 

na ya kimazingira kwa kufuata taratibu za kidemokrasia, misingi, Kanuni na Sheria ya 

Vyama vya Ushirika pamoja na Masharti ya Chama.  

Bodi ya Chama imeendelea kutekeleza jukumu hili kwa ufanisi na kwa kuzingatia 

Sheria na Kanuni za vyama vya Ushirika, masharti ya Chama na Sera mbalimbali 

kama zinavyoidhinishwa na Wanachama ili kuhakikisha kwamba Chama 

kinaendeshwa kwa ufanisi na kwa kuzingatia taratibu na uwezo wa Chama. 

1.1 Sera ya Rambirambi  

Bodi katika kutekeleza majukumu yake ya msingi ikiwemo uandaaji na utekelezaji wa 

Sera mbalimbali kwa lengo la kukiendesha Chama kwa ufanisi na misingi ya Utawala 

Bora, imeandaa Sera ya Rambirambi ili kuweza kutoa huduma bora na zenye usawa 

kwa Wanachama.  

Sera ya Rambirambi imeandaliwa kwa kuzingatia misingi ya Sheria ya Ushirika, Kanuni 

za Ushirika pamoja na Masharti ya Chama na mahitaji halisia ya wanachama. Sera hii 

inalenga kuwezesha na kuleta ufanisi katika kuwahudumia Wanachama kwa ukaribu 

zaidi popote pale walipo.  

1.2. Dira, Dhamira na Maadili 

1.2 1. Dira  

Kuwa chama cha Akiba na Mikopo cha kisasa na Kuigwa Tanzania. Kujenga mfumo 

madhubuti wenye usawa, uwazi, uwajibikaji na ubora wa kazi katika mfumo mzima wa 

utoaji, ufuatiliaji wa marejesho ya mikopo na utoaji wa taarifa ya fedha kwa wakati. 

1.2.2. Dhima 

Kuinua, kustawisha na kuboresha hali ya Kiuchumi na kijamii kwa Wanachama, kwa 

kuwahamasisha kuweka akiba na kuwapatia Mikopo yenye Manufaa na riba nafuu 
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1.2.3. Maadili ya Msingi 

a) Kutoa huduma nzuri na zenye ufanisi kwa Wanachama kwa Uadilifu, Uaminifu, 

Haki na Usawa, 

b) Kubuni, kuboresha na kuendeleza huduma bora kwa Wanachama, 

c) Kutumia utaalamu katika Uongozi na Kufuata misingi ya Utawala bora. 

d) Kuendesha Chama kwa weledi na kufuata misingi ya Utawala bora na 

uwajibikaji na 

e) Kushiriki katika majukumu ya kijamii kwa Umoja na Ushirikiano. 
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SEHEMU YA PILI 

MADHUMUNI NA MSINGI WA SERA YA RAMBIRAMBI 

2.1 Madhumuni ya Sera 

Sera hii imejengwa kwa nia ya kuandaa njia bora za kuhudumia Wanachama pale 

wanapofariki au kufiwa na wategemezi wao kama walivyoainishwa katika sera hii. 

Madhumuni mengine ya sera ni kama ifuatavyo: 

i. Kuwapatia Wanachama huduma Bora 

ii. Kuwawezesha Wanachama kukabiliana na matatizo ya msiba yanapotokea. 

iii. Kuwajengea wanachama utamaduni wa kusaidiana.  

iv. Kujenga mshikamano baina ya Wanachama.  

v. Kuweka mwongozo wa namna bora ya kutoa huduma ya Rambirambi kwa 

Wanachama.  

2.2  Misingi ya Sera 

Sera imeandaliwa kwa kuzingatia Sheria na miongozo mbalimbali za nchi na maagizo 

mengine kama ifuatavyo:- 

• Sheria ya Vyama vya Ushirika, na Kanuni za Ushirika. 

• Masharti ya Chama 

• Mpango Mkakati wa Chama 

• Mhitaji ya Wanachama kupitia mijadala na maamuzi ya Mkutano Mkuu 

2.3  Wigo wa Sera 

2.3.1 (a) Sera hii itahusisha mwanachama na wategemezi wa mwanachama 

kama ifuatavyo 

1. Wazazi wa Mwanachama 

2. Wakwe wa Mwanachama  

3. Mwenza wa Mwanachama  

4. Watoto wa Mwanachama  
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            (b) Kwa madhumuni ya sera hii, mzazi ni mzazi wa asili (Biological parent) 

au mtu ambaye mwanachama amemtambulisha kwenye FOMU A kama mzazi 

wake. Mwanachama hatanufaika zaidi ya mara moja katika kila nafasi ya 

mtegemezi isipokuwa kwa nafasi ya mtoto. Kukiuka kifungu hiki ni kosa linaloweza 

kupelekea mwanachama kusimamishwa ama kufutiwa uanachama chini ya kifungu 

cha 17 cha masharti ya chama.  

2.3.2 Mwanachama atatakiwa kujaza na kuwasilisha kwenye Chama taarifa za 

wategemezi wake kwa kujaza Fomu A iliyopo kwenye nyongeza ya sera hii.  

2.4 Marekebisho ya Sera. 

Bodi ya Chama inaweza kufanya mapitio na maboresho ya Sera hii mara kwa mara 

kutokana na mabadiliko ya Sheria ya Ushirika, maoni na ushauri kutoka kwa wadau 

mbalimbali, wakiwemo wanachama kupitia vikao vya Matawi au Mkutano Mkuu ili 

kuleta ufanisi wa utendaji wa shughuli za Chama.  

Mapendekezo ya marekebisho ya Sera, yatawasilishwa katika Mkutano Mkuu wa 

Wanachama kwa maamuzi kabla ya kuanza kutumika rasmi. 
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SEHEMU TA TATU 

HUDUMA YA RAMBIRAMBI 

Rambirambi ni moja kati ya huduma zitolewazo kwa kila Mwanachama kwa kuchangia 

huduma hii kila mwezi. 

3.1 Masharti ya Kupata Huduma ya Rambirambi 

3.1.1 Usajiri wa Mwanachama 

(a) Mwanachama atawasilisha kwenye Chama taarifa za wategemezi wake kwa 

kujaza Fomu A iliyopo kwenye nyongeza ya sera hii.  

(b) Mwanachama anatakiwa kuhuisha taarifa za wategemezi wake kila mara 

inapotokea mabadiliko ya wategemezi wake. 

3.1.2 Uchangiaji wa Huduma 

a) Kila Mwanachama atachangia kiasi cha fedha kila Mwezi kama ambavyo 

itakuwa imeamuliwa na Mkutano Mkuu wa Chama (Angalia Jedwali la 1). 

Mwanachama atakuwa na wajibu wa kuhakikisha kuwa michango yake 

inawasilishwa katika Chama kila mwezi. 

b) Mwanachama hatalipwa rambirambi endapo hachangii au anadaiwa limbikizo 

lolote la mchango kabla ya janga la kifo kutokea. 

3.1.3 Taarifa ya Kifo  

Taarifa ya kifo itawasilishwa na Mwenyekiti wa Kituo husika kwa Meneja wa Chama 

kwa njia rasmi ya mawasiliano. Chama kinaweza kujiridhisha kwa njia mbalimbali juu 

ya taarifa ya kifo iliyowasilishwa na mwanachama, ikiwemo kuwasiliana na kuomba 

uthibitisho kutoka Idara ya Rasilimali Watu, Makao Makuu ya TRA. 

Taarifa ya kifo anatakiwa kuwa na taarifa muhimu kama vile: 

● Namba ya ajira na jina kamili la mwanachama au mhusika. Namba ya ajira 

haitahitajika kwa mhusika asiye mwajiriwa.  

● Jina kamili la marehemu na nakala ya kitambulisho rasmi. 

● Namba ya simu au akaunti ya benki ya mhusika. 
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Taarifa zitakazo pokelewa zitasajiliwa katika daftari maalum na kuhakikiwa kabla ya 

malipo kufanyika. 

3.2 Malipo ya Rambirambi 

(a) Rambirambi italipwa kwa njia ya simu au benki kwenye namba ya mhusika na 

kumbukumbu ya malipo kuhifadhiwa kwenye faili husika la Rambirambi.       

Kwa madhumuni ya kifungu hiki, mhusika ni mtu atakayeainishwa kwenye 

taarifa ya kifo kuwa ndiye atakayepokea malipo ya rambirambi. 

(b) Malipo ya rambirambi yataandaliwa na Idara ya Fedha na kuidhinishwa na 

Meneja. 
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SEHEMU YA NNE 

MASUALA MBALIMBALI 

a) Mhusika ahakikishe kuwa anatoa namba sahihi ya mitandao ya simu au akaunti 

ya benki iliyothibitishwa ambayo ndiyo itatumika kulipa rambirambi hiyo.  

b) Taarifa ya kifo iwasilishwe mapema kadiri iwezekanavyo.  

c) Malalamiko yote yawasilishwe Makao Makuu ya Chama.  

d) Matumizi wa pesa yote itakayopatikana kama makusanyo kutokanana huduma 

hii ya rambirambi yatatumika kama itakavyoelezwa na sera ya uwekezaji. 
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Jedwali Namba 1: Kiwango Cha Mchango na Rambirambi 

KIASI CHA 

MCHANGO KILA 

MWEZI (Tzs) 

KIASI CHA RAMBIRAMBI 

KWA MWANACHAMA NA 

MWENZA (Tzs) 

KIASI CHA RAMBIRAMBI KWA 

MZAZI, MKWE NA MTOTO (Tzs) 

10,000 2,000,000 2,000,000 

 

FOMU A: Fomu ya Ujasili 

Taarifa za Mwanachama na Wategemezi wake 

JINA KAMILI NAMBA YA 

UANACHAMA 

NAMBA YA SIMU BARUA PEPE 

    

 

       

  Taarifa za Wategemezi 

MTEGEMEZI JINA KAMILI 

Mwenza  

Mzazi 1  

Mzazi 2  

Mkwe 1  

Mkwe 2  

 

Mimi………………………………………………. (jina kamili) Nathibitisha kuwa taarifa 

nilizotoa kwenye Fomu hii ni sahihi na kweli. 
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Saini………………………………………     Tarehe…………………………… 

MAELEKEZO MUHIMU 

1. Kwa madhumuni ya sera hii, mzazi ni mzazi wa asili (Biological parent) au mtu 

ambaye mwanachama amemtambulisha kwenye fomu hii kama mzazi wake. 

2. Mwanachama hatanufaika zaidi ya mara moja kwa kila nafasi ya mtegemezi 

isipokuwa kwa nafasi ya mtoto. Kukiuka kifungu hiki ni kosa linaloweza kupelekea 

mwanachama kusimamishwa ama kufutiwa uanachama chini ya kifungu cha 17 cha 

masharti ya chama.  

 

 

 

TRA SACCOS LTD OFISI YA MRAJISI 

  

Pilly Marwa  

Mwenyekiti TRA SACCOS LTD  

 


